Spring Airsoft And Friends
Nếu đây là lần đầu tiên vào diễn đàn của bạn, bạn cần phải đăng kí làm thành viên để được hưởng hết quyền lợi của diễn đàn.

Những điều cần biết về nội quy của diễn đàn tại đây.

Những thiết lập cơ bản khi sử dụng diễn đàn tại đây.

Những bức ảnh về Chiến tranh Việt Nam chưa được công bố dưới ống kính của phóng viên nước ngoài

Trang 2 trong tổng số 3 trang Previous  1, 2, 3  Next

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down

Re: Những bức ảnh về Chiến tranh Việt Nam chưa được công bố dưới ống kính của phóng viên nước ngoài

Bài gửi by panzerelite on Tue Jun 21, 2011 4:34 pm

Boo đã viết:Có thể lúc bị bắn chết rồi thì lính Mĩ lột hết đồ rồi ném xuống, chính vì thế nên nhìn có vẻ không giống lính thôi. Lời miêu tả cho bức ảnh do chính tác giả công bố mà, mình nghĩ ko bóp méo điều gì đâu Tính đã
Cái này thì lại càng vô lý, lính Mỹ ko bao giờ bỏ xác đồng đội kiểu đó mà thường là mang về nước truy điệu chu đáo. Mỹ đâu có thiếu thốn đến mức phải lột đồ tận dụng. Chú ý là lính dù ko dùng trực thăng để đổ quân nhé Tính đã Nguồn này mà của wiki thì cũng phải xem lại đội chút.

Nói chung là vẫn rất ủng hộ chủ topic :X

panzerelite
Thượng úy

Tổng số bài viết : 221
Ngày nhập ngũ : 27/05/2011

Re: Những bức ảnh về Chiến tranh Việt Nam chưa được công bố dưới ống kính của phóng viên nước ngoài

Bài gửi by Boo on Fri Jun 24, 2011 10:17 am

Nghe cũng hợp lý bác ạ, có lẽ tù binh của Mĩ ném xuống thật Tính đã

Tiếp tục 5 pic nữa để anh em bình loạn nào

Bất chấp những nguy hiểm , một phóng viên chiến trường Nam Việt Nam ghi lại hình ảnh của một binh sĩ miền Nam Việt Nam tại đèo Hải Vân, Nam ngày 20 tháng 11 năm 1972. Camera bắt được các hình ảnh vụ nổ tiếp theo trước khi các binh sĩ có thời gian để phản ứng. (Ảnh AP)

Một tù binh quân đội Bắc Việt Nam đang chờ xét hỏi tại Lực lượng đặc biệt A 109 ở Thường Đức, Việt Nam, (25 km về phía tây của Đà Nẵng), 23 tháng một năm 1967. (Ảnh AFP / Lưu trữ Quốc gia)

Ngày 7 tháng 5 năm 1968, gần căn cứ không quân Tân Sơn Nhứt bên ngoài Sài Gòn, Việt Nam, Thi thể của ba chiến sĩ quân đội Bắc Việt (NVA) nằm trên đường phố trong một khu vực bị tàn phá bởi cuộc không kích . (US Department of Defense/SP5 Fitzpatrick JF, Jr, 69 Sig BN (A))

Gio Linh Quảng trị - Gần khu phi quân sự - Một hầm đạn pháo của lực lượng Mỹ phát nổ , tháng 9 năm 1967. (Ảnh AP )

Ảnh một lính dù Mỹ bị thương đau đớn trong khi chờ di tản y tế tại trại căn cứ ở thung lũng A Shau gần biên giới Lào ở Nam Việt Nam trong chiến tranh Việt Nam. Ảnh được chụp bởi nhiếp ảnh gia hãng AP Hugh Van Es vào ngày 19 tháng 5 năm 1969. (AP Photo / Hugh Van Es)

[You must be registered and logged in to see this link.]

Boo
Trung tá

Tổng số bài viết : 910
Ngày nhập ngũ : 25/05/2011

Bài gửi by Choncon on Fri Jun 24, 2011 5:04 pm

Sao bác ko up mấy cái hình vụ thảm sát Mỹ Lai đi, hay up hình Hà Nội bị B52 tàn phá ra sao. Em ko hiểu tại sao bác lại up mấy cái này, thế nào là Bắc Việt với cả Nam Việt. Chuyện đã qua rồi thì đừng nên moi lại, nếu nhắc tới phải nhìn cho thật khách quan, nhìn mấy tấm này em ko biết bác có phải là người Việt Nam ko nữa.

Choncon
Đang huấn luyện

Tổng số bài viết : 9
Ngày nhập ngũ : 24/06/2011

Bài gửi by panzerelite on Fri Jun 24, 2011 5:31 pm

Bình tĩnh nào, cái mà bạn nói sẽ được post trong 1 topic khác. Mấy ảnh này là do nhà báo Mỹ chụp nên góc nhìn và phương diện nó khác với chúng ta.
Nếu muốn đóng góp thì bạn có thể lập 1 topic về các cuộc thảm sát trong Chiến tranh VN, hoặc về Dioxin... Vì chưa có thời gian nên chưa chúng mình chưa lập kịp.

Dù sao cũng rất hoan nghênh tinh thần của bạn !

panzerelite
Thượng úy

Bài gửi by Boo on Sat Jun 25, 2011 3:31 pm

Choncon đã viết:Sao bác ko up mấy cái hình vụ thảm sát Mỹ Lai đi, hay up hình Hà Nội bị B52 tàn phá ra sao. Em ko hiểu tại sao bác lại up mấy cái này, thế nào là Bắc Việt với cả Nam Việt. Chuyện đã qua rồi thì đừng nên moi lại, nếu nhắc tới phải nhìn cho thật khách quan, nhìn mấy tấm này em ko biết bác có phải là người Việt Nam ko nữa.

Như tên topic của mình cũng đã ghi rõ là chiến tranh VN rồi, và topic về CTVN đương nhiên là những bức ảnh quay quanh vấn đề này, thế nên mình ko thể post những bức ảnh đi ra ngoài chủ để ^^ bạn có thể đóng góp cho diễn đàn bằng cách thực hiện điều bạn vừa góp ý đấy :-D

Dù sao cũng cám ơn những cmt của các bạn :-P Tiếp tục hâm nóng topic bằng loạt ảnh tiếp theo :

Trao đổi tù binh chiến tranh : Trung tá Robert L. Stirm được gia đình chào đón tại căn cứ không quân Travis ở Fairfield, California, ngày 17 tháng ba năm 1973, khi ông trở về nhà từ chiến tranh Việt Nam. (AP Photo / Veder Sal)

Các bãi biển miền Nam Việt Nam dày đặc lính thủy quân lục chiến trên bờ và bơi ra tàu, chạy trốn khỏi thành phố cảng phía bắc của Đà Nẵng, ngày 29 tháng ba năm 1975 trước khi thành phố thất thủ vào tay quân đội Bắc Việt Nam. Hình ảnh này được chụp dưới góc độ một lính thủy đánh bộ bỏ chạy thành công sau khi bỏ lại toàn bộ vũ khí, xe máy và cả trực thăng trên bãi biển. Phía sau , người đàn ông trên LSTs (Landing Ship, Tank) chuẩn bị để ném dây thừng cho thủy quân lục chiến bám vào để leo lên tàu . Chỉ một phần nhỏ của thành phố 100.000 thoát đi được trong cuộc di tản này . (Ảnh AP)

Một bà mẹ tị nạn ôm chặt đứa con trên máy bay trực thăng quân sự gần Tuy Hòa, 235 dặm về phía đông bắc của Sài Gòn vào ngày 22 Tháng Ba năm 1975. Họ nằm trong số hàng ngàn người di tản trong cuộc tấn công năm 1975 ở miền Trung. (AP Photo / Nick Út)

Các binh sĩ quân đội Bắc Việt chạy trên đường băng của căn cứ không quân Tân Sơn Nhất ở Sài Gòn trên nền khói như bốc lên từ những máy bay vận tải Mỹ Air Force bị bỏ rơi trong ngày 30 tháng 4 năm 1975. Việc lấy Sài Gòn đánh dấu sự sụp đổ của chính phủ miền Nam Việt Nam được Hoa Kỳ hậu thuẫn và kết thúc một thập kỷ chiến đấu. (Việt Nam Thông tấn xã / REUTERS)

Đám đông thường dân trong trạng thái hỗn độn ồ ạt leo tường của Đại sứ quán Mỹ tại Sài Gòn, Việt Nam, cố gắng để vào được khu vực đón máy bay trực thăng đi di tản trước khi kết thúc chiến tranh Việt Nam vào ngày 29 Tháng Tư năm 1975. (Ảnh AP / Ulevich Neal)

Boo
Trung tá

Bài gửi by Choncon on Sat Jun 25, 2011 9:37 pm

Bác đừng nghĩ em cố tình gây chuyện trong topic của bác nhé, thật sự là em ko hiểu mục đích của bác khi post những tấm ảnh này. Và còn cả câu này của bác nữa " theo mình biết thì chưa hề được nhà nước VN công bố công khai trên các phương tiện truyền thông " vì theo bác panzerelite thì " Mấy ảnh này là do nhà báo Mỹ chụp nên góc nhìn và phương diện nó khác với chúng ta ", đã là của nhà báo nước ngoài thì làm sao nhà nước ta lại có để mà công bố. Nếu topic của bác là " Chiến tranh Việt Nam dưới con mắt phóng viên nước ngoài " thì em ko dám nói 1 câu gì hết.

Choncon
Đang huấn luyện

Bài gửi by Boo on Sat Jun 25, 2011 10:44 pm

1. Mục đích của mình là chia sẻ cho mọi người thôi ^^
2. Bạn thử ghé vào mục film ảnh, có những bộ film tài liệu hoàn toàn do phóng viên Pháp quay, nhưng đài truyền hình VN, cụ thể là VTV3 vẫn chiếc cách đây tầm 3 4 năm đó thôi.
3. Cái title mà bác recommed mình cũng có cái lý, mình cũng đã suy nghĩ về tên này từ trc rồi, nhưng theo mình thì nó hơi mang tính cá nhân, có gì đó không công bằng cho cả 2 phe tham chiến. Ở đây mình chỉ muốn đưa ra những bức ảnh từ một người đứng giữa cuộc chiến chứ không có ý bình luận gì về việc ai đúng ai sai cả :-D

Rất mong tiếp tục nhận được sự góp ý của bạn ^^

Boo
Trung tá

Bài gửi by Choncon on Sat Jun 25, 2011 11:04 pm

Đây sẽ là ý kiến cuối cùng của em về vấn đề này bác Boo ạ, có thể bác sẽ nghĩ em theo chủ nghĩa dân tộc cực đoan hay là ko ủng hộ tự do ngôn luận nhưng em nghĩ rằng chiến tranh đã đi qua, ai đúng ai sai cũng đều được cả thế giới công nhận. Mình là người Việt Nam nên ca ngợi những Chiến sĩ Bộ đội Giải Phóng hay còn được gọi trìu mến là Bộ đội Cụ hồ. Em hoan nghênh những bức ảnh về biểu tình phản chiến của người Mỹ hay bức ảnh về tướng Nguyễn Ngọc Loan, những bức ảnh đó mới phản ánh đúng sự thật về cuộc chiến.

Được sửa bởi Choncon ngày Sat Jun 25, 2011 11:08 pm; sửa lần 1.

Choncon
Đang huấn luyện

Bài gửi by Hawkeye911 on Sat Jun 25, 2011 11:07 pm

Em mạn phép có chút ý kiến nhỏ thế này, mong mọi người bỏ quá cho nếu có nói gì sai ạ Yêu

- Thứ nhất, việc bác Boo post những tấm hình này lên là quyền của bác ấy. Ai thích tìm hiểu vấn đề từ cả 2 phía thì xem, không thì thôi, không bàn tán đôi co nhiều lời.
- Thứ 2, chiến tranh luôn có 2 mặt của nó. Ai thắng, người đó được quyền viết nên lịch sử về cuộc chiến đó. (còn số phận kẻ chiến bại thì ai cũng biết). Khi nói về 1 cuộc chiến, cả 2 phe đều viết mỗi bên một kiểu, cái đấy thì ai cũng biết nốt.
- Thứ 3, những tấm ảnh trên chỉ đơn giản là ghi lại những khoảnh khắc của 1 cuộc chiến thôi. Mình không thấy trong bất kỳ tấm hình nào, người chụp có ghi rõ là "Tôi ủng hộ cho phe ..." hết.
- Thứ 4, những tấm ảnh này không có nghĩa là gợi nhớ lại quá khứ đau thương và thù hằn. Đơn giản chỉ là nét phác thảo lại cuộc chiến ở bên kia chiến tuyến thôi. Nghĩ nó phức tạp làm gì?

Nói chung là nghe cái gì cũng phải nghe bằng 2 tai. Bác lên wiki tiếng Việt và tiếng Anh tìm chủ đề về CTVN mà xem đi rồi sẽ hiểu ... Tôi xin lỗi chứ wiki tiếng Anh có lẽ còn công bằng hơn đấy. Nó viết rất trung lập và lên án cả 2 phe vì đã gây ra chiến tranh.

Là người con VN, ai cũng yêu nước cả. Nhưng thể hiện lòng yêu nước đó đúng đắn mới thứ không phải ai cũng làm được.

Hawkeye911
Đại úy

Tổng số bài viết : 352
Ngày nhập ngũ : 10/06/2011

Bài gửi by Choncon on Sat Jun 25, 2011 11:16 pm

Em xin mạn phép có đôi lời cùng bác, có gì ko phải mong bác chỉ bảo
- Thứ nhất, cuộc chiến này đã có rất nhiều vị học giả uyên bác nghiên cứu, nếu muốn tìm hiểu từ bất kỳ phía nào mời bác đọc những cuốn sách của họ, chỉ qua 1 vài tấm ảnh 1 chiều có thể đánh giá đúng được sao?
- Thứ hai, lịch sử của chúng ta viết về cuộc chiến này có công bằng ko? xin phép hỏi bác thấy có gì viết ko đúng sự thật ko?
- Thứ ba, trên bức ảnh ko ghi nó ủng hộ ai nhưng bản thân nó đã có thể nói lên mà ko cần 1 dòng chữ nào cả
Cuối cùng, em xin chịu thua bác khi bác cho rằng họ viết cả 2 bên đều gây ra chiến tranh là đúng. Hy vọng bác nên đọc lại lịch sử để biết nguyên nhân cuộc chiến là do đâu mà ra để thể hiện lòng yêu nược đúng đắn như bác nói.

Choncon
Đang huấn luyện

Bài gửi by Boo on Sat Jun 25, 2011 11:40 pm

Hehe tự nhiên topic của mình nhộn nhịp hẳn vì có sự trao đổi. Rất vui!

Bạn choncon đã có lời đóng góp thì mình cũng xin trả lời như sau :
1. Mình rất đồng ý rằng nếu muốn tìm hiểu thì phải đọc nhiều, xem nhiều, đương nhiên mỗi thứ bạn tìm được sẽ có 1 chiều hướng của tác giả. Những bức ảnh này cũng vậy. Và mình cũng nhắc lại những bức ảnh này cũng không phải là 1 chiều nhé, vẫn có những bức ảnh phê phán quân Ngụy đã rải bom nhầm vào làng người dân đó thôi ( ảnh từ 30 - 32 ), hay những bức ảnh người dân Mĩ biểu tình bị trúng đạn. Đó là từ chiều nào?

2. Sách lịch sử mà các cụ cho chúng ta học ở phổ thông như thế nào thì ai tốt nghiệp cấp 3 cũng đủ rõ : quân ta luôn "dũng cảm, rút lui, kế hoạch tác chiến", còn quân địch thì "manh động, liều mình, tháo chạy, âm mưu"... Cái này ý kiến mình rõ rồi ko cần nói ra nhỉ?

3. Cái này mình đã trình bày ở điều 1 :-D

4. Cái này mình chưa rõ lắm, nhưng mình nhắc bạn đọc kĩ lại bài viết của bác diều rằng bác ấy nói tra trên wiki người ta phê phán chuyện 2 bên gây ra chiến tranh chứ ko phải đó là ý kiến chủ quan của bác ấy nhé! Việc đọc lại lịch sử ==> bạn đọc sạch LS của VN hay tìm thông tin trên mạng. Nếu bạn chỉ suốt ngày cầm quyển sách giáo khoa thì mình cũng ... thua.

Boo
Trung tá

Bài gửi by panzerelite on Sat Jun 25, 2011 11:46 pm

Để tránh tranh cãi vô ích, mình xin đính chính thế này:
" Mấy ảnh này là do nhà báo Mỹ chụp nên góc nhìn và phương diện nó khác với chúng ta "

- Chiến tranh Việt Nam và những bức ảnh chưa được công bố
=> Đúng! nhưng phải hiểu chữ "công bố" là do phóng viên nước ngoài sử dụng, và đối tượng để công bố là quần chúng Mỹ.

- " theo mình biết thì chưa hề được nhà nước VN công bố công khai trên các phương tiện truyền thông "
=> Sai, bạn có thể bắt gặp một vài tấm ảnh trong số này tại Bảo tàng chứng tích chiến tranh ở TpHCM. Mình tới đó ko dưới 3 lần nên biết.

"Chiến tranh Việt Nam dưới con mắt phóng viên nước ngoài"
=>Nên đổi thành:
" Những bức ảnh về Chiến tranh Việt Nam chưa được công bố dưới ống kính của phóng viên nước ngoài"
Vừa khách quan lại vừa tránh mâu thuẫn và hiểu nhầm.

Còn nếu bạn nào cần thắc mắc về lịch sử hay chính trị thì mình gợi ý qua các diễn đàn chuyên môn như: Lịch sử Việt Nam để tìm hiểu.

Chấm hết cãi vã nhé Wink

panzerelite
Thượng úy

Bài gửi by Lee on Sun Jun 26, 2011 12:12 am

Mình cũng thấy ý kiến bạn panzer đúng đấy, tên topic bây giờ hôi tối nghĩa, gây sự ức chế cho người xem. Bác bú đổi lại đi là xog hehe

Lee
Tân binh

Tổng số bài viết : 43
Ngày nhập ngũ : 29/05/2011

Bài gửi by Spitdam on Sun Jun 26, 2011 7:45 pm

Choncon đã viết:Em xin mạn phép có đôi lời cùng bác, có gì ko phải mong bác chỉ bảo
- Thứ nhất, cuộc chiến này đã có rất nhiều vị học giả uyên bác nghiên cứu, nếu muốn tìm hiểu từ bất kỳ phía nào mời bác đọc những cuốn sách của họ, chỉ qua 1 vài tấm ảnh 1 chiều có thể đánh giá đúng được sao?
- Thứ hai, lịch sử của chúng ta viết về cuộc chiến này có công bằng ko? xin phép hỏi bác thấy có gì viết ko đúng sự thật ko?
- Thứ ba, trên bức ảnh ko ghi nó ủng hộ ai nhưng bản thân nó đã có thể nói lên mà ko cần 1 dòng chữ nào cả
Cuối cùng, em xin chịu thua bác khi bác cho rằng họ viết cả 2 bên đều gây ra chiến tranh là đúng. Hy vọng bác nên đọc lại lịch sử để biết nguyên nhân cuộc chiến là do đâu mà ra để thể hiện lòng yêu nược đúng đắn như bác nói.
Có lẽ bác này không biết trong Lịch sử " lí lẽ luôn thuộc về bên chiến thắng" bằng chứng là tập sách lịch sử chúng ta đang học.
Chúng ta khó có thể nói thêm được gì về lịch sử vì thực ra chiến tranh đã qua lâu rồi .Tôi không phê phán bên nào và cũng k hẳn nghiêng về bên nào cả.Cái tôi tìm là sự độc lập của người việt nam.Một đất nước của người việt do người việt làm chủ.Những người lính họ đều đáng quí , họ không có tội .Họ chỉ là những con tốt trên bàn cờ chính trị thôi.Họ không có đường rút lui giết người hoặc bị người khác giết đó chính là bản chất của chiến tranh.
Và hình ảnh về họ chúng ta nên trân trọng.

Spitdam
Binh nhất

Tổng số bài viết : 78
Ngày nhập ngũ : 13/06/2011

Bài gửi by panzerelite on Sun Jun 26, 2011 8:08 pm

Spitdam đã viết:
Có lẽ bác này không biết trong Lịch sử " lí lẽ luôn thuộc về bên chiến thắng" bằng chứng là tập sách lịch sử chúng ta đang học.
Chúng ta khó có thể nói thêm được gì về lịch sử vì thực ra chiến tranh đã qua lâu rồi .Tôi không phê phán bên nào và cũng k hẳn nghiêng về bên nào cả.Cái tôi tìm là sự độc lập của người việt nam.Một đất nước của người việt do người việt làm chủ.Những người lính họ đều đáng quí , họ không có tội .Họ chỉ là những con tốt trên bàn cờ chính trị thôi.Họ không có đường rút lui giết người hoặc bị người khác giết đó chính là bản chất của chiến tranh.
Và hình ảnh về họ chúng ta nên trân trọng.

Xùy xùy!, ngưng lại thôi, nói thêm là loãng topic và lạc đề đấy.
Mọi người chú ý, Topic này giống như một góc nhỏ của bảo tàng, chúng ta vào để ngắm nhìn 1 mảnh nhỏ của lịch sử, ko nên bàn luận nhiều với các thiên kiến chủ quan. Đừng tranh cãi hay gây ra thêm cuộc tranh cãi nào nữa về các vấn đề lịch sử, chính trị này.

panzerelite
Thượng úy

Bài gửi by Choncon on Sun Jun 26, 2011 9:42 pm

Bác cho em xin được thêm 1 comment cuối.
@ Bác Boo : bác xem kỹ lại cm của em nhé, em viết là lịch sử Việt Nam chứ ko phải là sách giáo khoa lịch sử.
@ Spitdam : bác nói hay quá, tôi nghĩ là những người hy sinh xương máu để cho bác ngồi đây bấm máy tính nghe được hẳn sẽ vui lắm. Nếu ko có họ đất nước chúng ta là cái gì bác có biết ko? Tôi xin được nói 1 điều đội quân chính nghĩa đáng được ca tụng là 1 đội quân có lý tưởng, họ chiến đấu vì nhân dân, vì đất nước. Tôi ko có ác ý với người lính ở bất kỳ phía nào, cái tôi phẫn nộ là thái độ và sự hiểu biết của các bác về cuộc chiến tranh vệ quốc vĩ đại của dân tộc. Sau Hiệp định Genève, các bác có biêt ai gây hấn trước ko? Và cả sự kiện Vịnh Bắc Bộ nữa? Do ai gây nên các bác có biết ko? Nếu ai cũng chỉ cần độc lập của người Việt Nam như bác mà ko cần quan tâm để có sự độc lâp đó phải hy sinh những gì và tại sao chúng ta lại phải đấu tranh để có độc lập thì tôi lo ngại cho nước nhà đấy

Choncon
Đang huấn luyện

Bài gửi by Hawkeye911 on Sun Jun 26, 2011 10:31 pm

Choncon đã viết:Bác cho em xin được thêm 1 comment cuối.
@ Bác Boo : bác xem kỹ lại cm của em nhé, em viết là lịch sử Việt Nam chứ ko phải là sách giáo khoa lịch sử.
@ Spitdam : bác nói hay quá, tôi nghĩ là những người hy sinh xương máu để cho bác ngồi đây bấm máy tính nghe được hẳn sẽ vui lắm. Nếu ko có họ đất nước chúng ta là cái gì bác có biết ko? Tôi xin được nói 1 điều đội quân chính nghĩa đáng được ca tụng là 1 đội quân có lý tưởng, họ chiến đấu vì nhân dân, vì đất nước. Tôi ko có ác ý với người lính ở bất kỳ phía nào, cái tôi phẫn nộ là thái độ và sự hiểu biết của các bác về cuộc chiến tranh vệ quốc vĩ đại của dân tộc. Sau Hiệp định Genève, các bác có biêt ai gây hấn trước ko? Và cả sự kiện Vịnh Bắc Bộ nữa? Do ai gây nên các bác có biết ko? Nếu ai cũng chỉ cần độc lập của người Việt Nam như bác mà ko cần quan tâm để có sự độc lâp đó phải hy sinh những gì và tại sao chúng ta lại phải đấu tranh để có độc lập thì tôi lo ngại cho nước nhà đấy

Thôi nhé! chú ấy nói đây à cmt cuối của chú ấy nhé. Mọi người chấm dứt ở đây nhé.
Nói chung là chú ấy đúng hết rồi. Anh em về đập cái model ADSL ở nhà đi, đừng vào net với cả các trang web viết tiếng nước ngoài nữa, ra hiệu sách mua sách giáo khoa lịch sử về mà học thuộc lòng đi nhé. Mấy cái trang viết bằng tiếng Anh là theo địch hết, nói chung là anh em không nên đọc tiếng Anh nữa. Xé hết sách tiếng nước ngoài mà đốt đi. Nhớ là nếu mà có nhỡ ăn xôi gói bằng giấy báo của nước ngoài thì cũng vứt cả gói xôi luôn đi nhé.

Nói chung là theo chú ấy thì cái chết trong chiến tranh chỉ có của 1 phe là anh dũng thôi, còn bên kia chỉ đơn giản là đền tội. Thế theo chú thì bắn chết con nhà người ta thì là tội hay là chiến công?

Bên nào cũng có lý tưởng chiến đấu của bên đó. Bên nào cũng muốn họ được chiến thắng. Để làm gì? để thôi khỏi phải bắn giết, khỏi phải chết chứ còn gì nữa? Mà muốn thế thì họ phải làm gì? phải bắn giết thôi. Thế nên chiến tranh thì chẳng có ai đúng đâu nhé.

Chú bảo là "nếu ai cũng chỉ cần độc lập thì ..." Thế thì ngoài độc lập tự do ra chú muốn gì nữa?

Thôi nhé. Cạn lời rồi đấy. Sorry anh em vì viết bài này hơi nóng 1 tý.

Hawkeye911
Đại úy

Tổng số bài viết : 352

Bài gửi by Choncon on Sun Jun 26, 2011 11:12 pm

Cho tôi hỏi anh nóng vì cái gì? Đừng nên đập ADSL mà phải tội nó có tội tình gì đâu, cái cần đập là cái mà đọc xong ko hiểu đúng ấy. Anh đọc mà ko biệt được đúng sai thì đúng là anh nên lấy giấy đó để gói xôi hết. Tôi hỏi anh nhé, bên Afghanistan có độc lập ko? nhờ can thiệp bên ngoài mà độc lập đấy, nhưng bên trong thì nội chiến. Anh cần độc lập ko thôi à, nếu độc lập như vậy thì có sướng ko? Tôi ko hiểu tại sao lại cứ lôi sách giáo khoa lịch sử ra đây nhỉ, tôi nói là hãy đọc lịch sử Việt Nam còn anh lại cứ thích lôi cái sách dành cho lũ trẻ con học. Ko phân biệt được thế nào là Lịch sử Việt Nam và thế nào là Sách giáo khoa lịch sử thì đúng là đọc sách nước ngoài là 1 thảm họa. Còn nữa anh bảo là chiến tranh ko có ai đúng, tôi cũng phục anh thật, theo anh thì Việt Nam cộng hòa muốn giành chiến thắng để làm gì? Cho nhân dân à hay là cho Mỹ tiếp tục biến nước ta thành sân sau ở Đông Nam Á. Còn Nhà nước ta giành chiến thắng để làm gì? Ôi anh ơi tôi sợ anh quá, lý tưởng của cả 1 dân tộc được đánh đồng với lý tưởng của 1 bọn bán nước cầu vinh. Anh có biết là vào chiến thắng 1975 tại sao chúng ta có thể giành chiến thắng nhanh vậy ko? Đó là do cái đôi quân được trang bị tận răng sợ chết vứt hết cả để chạy tháo thân đấy, lý tưởng quá để so sánh với những người chỉ với những vũ khí thô sơ mà sẵn sàng lao đi đánh giặc. Một sự so sánh khập khiễng.
Em xin có lời với tất cả anh em đã quan tâm đến topic này, các bác thấy em có gàn dở ko, đối đầu với tất cả vì 1 vấn đề chả liên quan gì đến mình. Nhưng các bác ạ, em đọc các cm ở trên mà em buồn lắm, chẳng lẽ ngày nay hiểu biết về cuộc chiến tranh vệ quốc vĩ đại, làm nên vinh quang cho cả 1 dân tộc chỉ là 1 cuộc chiến tầm thường, giữa hai đội quân ngang nhau. Như vậy là đổ hết xương máu của những người đã hy sinh cho chúng ta có cuộc sống ngày nay ra sông hết. So sánh lý tưởng của những người lấy máu viết đơn ra trận để giành độc lập cho dân tộc với 1 đội quân ô hợp. Trong bối cảnh hiện nay, khi đất nước đang bị nước khác chèn ép thì càng cần hiểu đúng để yêu nước .

Choncon
Đang huấn luyện

Bài gửi by Boo on Sun Jun 26, 2011 11:35 pm

Dừng mọi việc tranh cãi tại đây! Mục đích topic là sưu tầm, mình đã nói rõ ở trang 4 rồi, chứ ko phải đưa ra một ý kiến cá nhân nào của mình. Cậu choncon xem được thì xem, ko xem được thì ko ai bắt cậu xem. Mặc dù cậu chưa ra mắt mọi người, nhưng đã ăn 1 cảnh bảo vì gây flame. Cậu panzer đã có cảnh báo ở cuối trang 4 rồi, thậm chí mình cũng đã phải đổi tên topic rồi nhưng cậu vẫn tiếp tục. Còn tại sao cậu panzer ko phải là mod nhưng vẫn có quyền cảnh báo thì mời cậu đọc lại nội quy diễn đàn! Mọi hành động tranh cãi sẽ tính là cố tình gây flame và sẽ nhận hình phạt MIA.

Mình sẽ tiếp tục 5 pic của ngày hôm nay :

Một xe tăng quân đội Bắc Việt Nam húc đổ cửa dinh Độc Lập tại Sài Gòn, đánh dấu sự sụp đổ của miền Nam Việt Nam ngày 30 Tháng 4 năm 1975. (Ảnh AP)

Ngày 12 tháng mười hai 1963, khu vực Mekong Delta, miền Nam Việt Nam: Chiến tranh và Hòa bình ở Việt Nam. Mặc các cuộc đảo chính, sự hỗn loạn và chiến tranh, cuộc sống vẫn diễn ra với người dân của miền Nam Việt Nam. Ở đây, một phụ nữ mặc chiếc mũ truyền thống (nón) chăn đàn vịt tại một trong những con sông trong khu vực ĐBSCL. Phần lớn người dân và kinh tế miền Nam Việt Nam tập trung ở khu vực này, phía nam Sài Gòn. --- Hình ảnh của Bettmann © / Corbis

Ngày 30 tháng 7 năm 1963, Quan Lung, miền Nam Việt Nam --- Thiếu tá CG Kaigler và Việt Nam Li Van Than kiểm tra một súng trường được sử dụng bởi quân đội Bắc Việt Nam trong một trận chiến tại Quan Lung trong Chiến tranh Việt Nam. --- Hình ảnh của Bettmann © / Corbis

04 Tháng Mười 1963, Sông Mao, Việt Nam --- Đại úy quân đội Mỹ Bert McLelland, Jr, đang cố vấn về chiến thuật trung đội cố vấn cho một sĩ quan trong lực lượng dân vệ Nam Việt Nam , đưa ra một hướng dẫn si quan h phòng miền Nam Việt Nam dân sự. Các si quan dân vệ được ngụy trang bằng lá cây đang được chỉ dẫn cách sử dụng súng trường tự động tại các trung tâm đào tạo tại Sông Mao. --- Hình ảnh của Bettmann © / Corbis

09 Tháng Mười 1963, Quảng Ngãi, miền Nam Việt Nam : Một người lính Mỹ từ trực thăng cá các binh sĩ tiếp tục xem trên không mang binh lính Việt Nam trên vùng đầm lầy phía nam Sài Gòn (chắc sai địa điểm)

Ngày 05 Tháng 10, trong một cuộc tấn công lớn chống lại du kích Việt Công trong khu vực này. Một phát ngôn viên quân đội Hoa Kỳ tại Sài Gòn cho biết ngày 09 Tháng mười hai máy bay trực thăng của Thủy quân Lục chiến chở tổng cộng 12 người Mỹ đã bị rơi và đốt cháy trong rừng cao nguyên về phía nam của Sài Gòn . Nguyên nhân chính xác của tai nạn đã không được xác định. --- Hình ảnh của Bettmann © / Corbis (chắc lúc này lực lượng quân sự chính quy của Mỹ chưa được coi là đã trực tiếp tham chiến)

Boo
Trung tá

Bài gửi by Mi hee on Mon Jun 27, 2011 7:21 am

chiến tranh VN là 1 trong những cuộc chiến đáng coi trong lịch nhân loại NẾU chúng ta nhìn nhận vấn đề từ nhiều phía....

còn về chính trị thì mình chỉ có thể nói 1 câu :VNCH (nam VN) là 1 trong những chế độ tham ô bù nhìn và quan liêu nhất trên thế giới...bản thân nó ko tự sống đc mà phải dựa dẫm vào mĩ thì sớm muộn cũng sẽ lụi tàn ...vì người mĩ rất thực dụng

Mi hee
Thượng úy

Tổng số bài viết : 217

Bài gửi by TomClancy on Mon Jun 27, 2011 1:31 pm

ở đây chúng ta không nên bàn chuyện chính trị, chúng ta nhìn về quá khứ để hướng tới 1 tương lai tốt đẹp và hòa hợp dân tộc chứ không phải để lấy ra mà tranh cãi.

TomClancy
Binh nhất

Tổng số bài viết : 98
Ngày nhập ngũ : 04/06/2011

Bài gửi by thucnghiem9c on Mon Jun 27, 2011 3:45 pm

Mọi người làm ơn dừng nói chuyện chính trị nhé.

thucnghiem9c
Thiếu úy

Tổng số bài viết : 112

Bài gửi by Spitdam on Tue Jun 28, 2011 5:59 pm

cho mình hỏi là nguồn ở đâu vậy bác Bô Yêu

Spitdam
Binh nhất

Tổng số bài viết : 78
Ngày nhập ngũ : 13/06/2011

Bài gửi by as_spring on Tue Jun 28, 2011 7:47 pm

bác Boo có những tài liệu này thật hữu ích..Nhưng vấn đề là tại sao lại không công bố cho trong nước và thế giới biết đến ?? Có thể là vấn đề ở đây là những bức ảnh nhạy cảm với chính trị không ??

as_spring
Thượng úy

Tổng số bài viết : 208
Ngày nhập ngũ : 26/05/2011

http://headshot.hot4um.com

Bài gửi by Boo on Tue Jun 28, 2011 8:43 pm

Spitdam đã viết:cho mình hỏi là nguồn ở đâu vậy bác Bô Yêu

Hê hê, tiết lộ ra thì có mà lõm vốn Hề hề

Chiến tiếp 5 pic của ngày hôm nay :

Một máy bay trực thăng HU-1A, điều khiển bởi phi công của MSC sơ tán các binh sĩ bị thương đến một khu vực điều trị tuyến sau tại Việt Nam. Tháng Mười năm 1963. --- Hình ảnh của © Corbis

#vnw 52

Năm 1963, Plei Mrong, Việt Nam --- 1963 - McNamara thăm một ấp chiến lược tại Plei Mrong. Họ đi thăm và đã chứng kiến những người chuẩn bị bỏ phiếu cho đại diện hội Quốc gia (Nam Việt Nam) và sau đó đi bộ xuống đường có các máy bay trực thăng đợi sẵn Hình ảnh của © Bettmann / Corbis

Đã có những tổn thất đầu tiên của người Mỹ

03 Tháng Một 1963 --- Hai trực thăng Mỹ đã nằm trong một ruộng lúa sau khi bị bắn hạ bởi lực lượng du kích cộng sản Việt Công. Hai người Mỹ phục vụ như là phi hành đoàn trên máy bay đã thiệt mạng và bốn người Mỹ khác bị thương. Tại Washington ngày 04 tháng 1, một có báo cáo toàn diện về tổn thất máy bay trực thăng Mỹ tại miền Nam Việt Nam --- Hình ảnh của Bettmann © / Corbis

Mâu thuẫn đỉnh điểm giữa lực lượng phật giáo với chính quyền tổng thống Ngô đình Diệm

05 Tháng Mười 1963, Sài Gòn, miền Nam Việt Nam --- Theo một cuộc *** chống lại chính sách của chính phủ Ngô Đình Diệm của chống Phật giáo, một tu sĩ Phật giáo trẻ thực hiện một nghi lễ tự tử, bởi tự thiêu, tại quảng trường trung tâm của thị trường Sài Gòn. --- Hình ảnh của Bettmann © / Corbis

Vai trò của phóng viên, báo chí ảnh hưởng tới cuộc chiến

Tháng 5/1963, Saigon, Vietnam --- Phóng viên Neil Sheehan --- Ảnh của © Bettmann/CORBIS

Boo
Trung tá

Bài gửi by Sponsored content Today at 4:34 pm

Sponsored content

Trang 2 trong tổng số 3 trang Previous  1, 2, 3  Next

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang